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SALAMU MAALUMU KUTOKA KWA MWENYEKITI WA BODI YA 
WAKURUGENZI YA MAMLAKA YA AFYA YA MIMEA NA VIUATILIFU 

TANZANIA, WAKATI WA KUSHEREHEKEA SIKU YA AFYA YA MIMEA 
KIMATAIFA, INAYOFANYIKA ARUSHA LEO TAREHE 12 MEI, 2024, PROF 

ANDREW EPHRAIM TEMU 
 

§ Mgeni Rasmi, Mheshimiwa Hilda Kinanga, Mkurugenzi, Utawala na 
Rasilimali, Mwakilishi wa Katibu Mkuu, Wizara ya Kilimo; 

§ Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Ndugu Paul Makonda. 
§ Mwakilishi Shirika la Kilimo na Chakula la Umoja wa Mataifa (FAO); 

Mr. Monday.  
§ Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu 

Tanzania –  Prof. Joseph Ndunguru; 
§ Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya TPHPA; 
§ Wadau wa Afya ya Mimea; 
§ Menejimenti na watumishi wote wa TPHPA; 
§ Waandishi wa Habari; 
§ Wananchi wa Mkoa wa Arusha na wale Mliosafiri kushiriki leo; 
§ Wageni waalikwa; 

 
Mgeni Rasmi, Mabibi na Mabwana, 
 
Napenda kumshukuru Mwenyezi MUNGU kwa kutuwezesha kukutana hapa Arusha 
leo kusherehekea siku ya Afya ya Mimea Duniani, Tarehe 12 May Mwaka 2024. 
 
Kauli mbiu yetu leo ni "Afya ya Mimea, Biashara Salama na Teknolojia za 
Kidijiti" ikilenga umuhimu wa matumizi ya tekinolojia za kidigiti katika kulinda  Afya 
ya Mimea, Biashara Salama, na Rasilimali zetu za mimea.  
 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Mabibi na Mabwana, Wageni waalikwa, 
 
Kwa kuadhimisha Siku ya Afya ya Mimea Duniani tunadhihirisha tunatambua 
jukumu lisiloepukika la mimea katika kudumisha uhai katika sayari yetu. 
  
Leo, tunaenzi uhai wa mimea na tanaelimishana na kuhamasishana katika 
kukabiliana na changamoto ambazo mimea inazikabili wakati huu wa mabadiliko ya 
sekta ya kilimo na hali ya hewa. Kilimo kinatambulika kuwa kati ya nguzo kuu ya 
uchumi wetu hapa Tanzania. 
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Mheshimiwa mgeni rasmi,  
 
Bodi ya TPHPA inatambua na kuyaishi matokeo ya juhudi za Serikali ya Awamu ya 
Sita na ya Wizara ya Kilimo katika sekta. Ukuaji wa bajeti ya kilimo ni jambo la 
wazi, tunaelekea kutimiza malengo ya Azimio la Malabo la mwaka 2014 juu ya 
kukuza kilimo na kuboresha Maisha ya watu wengi.  
  
Sasa tunashuhudia bajeti ya zaidi ya Trilioni 1.2, jambo ambalo miaka kadhaa ya 
nyuma halikuwezekana. 
 
Na si bajeti tu, msukumo mkubwa kwenye sekta ya kilimo, uwezeshaji wa vijana 
kuingia kwenye kilimo, uwekezaji wa sekta binafsi katika mnyororo mzima wa 
thamani wa bidhaa za kilimo ni mambo yanayotia moyo sana.  
 
Msisitizo unaowekwa wa usimamizi wa masuala ya kilimo katika ngazi za Wilaya, 
Halmashauri na Mikoa, ushiriki wa Mashirika yasio ya Kiserekali na wadau wa 
maendeleo ya kimataifa kwa mfano Umoja wa Nchi za Ulaya (EU), Shirika la 
Maendeleo la Marekani (USAID), Shirika la Cahkula Duniani (FAO) na mengine, 
vyote vinapelekea ongezeko la rasilimali za sekta, heshima stahili kwa wakulima, 
kutambulika kwa mchango wa watoa huduma kwenye sekta na wasindikaji wa 
mazao, ongezeko la tija na kuongezeka kwa uzalishaji. Mifumo mipya ya kufikia 
masoko hususan TMX, stakabadhi ghalani na minada tofauti, vyote vimenyanyua 
maendeleo ya kilimo na kuleta tija ya juu zaidi. 
 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi, matokeo ya juhudi zote hizi yanadhihirika ifuatavyo: 

• Maeneo ya uzalishaji kwa hekta yanaongezeka aghalabu kwa kasi tofauti 
kulingana na aina ya zao.  

• Kilimo cha umwagiliaji kimekuwa kwa kasi na sasa ni hekta 983,466. 
• Mwaka 2023 sekta imekua kwa asilimia 4.2 (3.3 mwaka 2022) 
• Sekta imechangia asilimia 26.5 ya pato la taifa (26.2 mwaka 2022) 
• Imezalisha asilimia 65 ya malighafi za viwanda vyetu.  
• Mauzo nje ya nchi mwaka 2022/2023 ni Dola za Kimarekani Bn 2.3 (1.2 - 2019/20)  
• Sekta imeendelkea kuhakikisha usalama wa chakula. 

 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi 
 
Bodi ya TPHPA inauangalia ukuaji huu wa uzalishaji na wa biashara ya mazao 
kilimo nje ya nchi kwa makini. Pamoja na faida zake, pia unaashiria changamoto 
mpya katika tasnia ya afya ya mimea.  Bodi ya TPHPA inajipanga ile iweze kuona 
mbele na kubuni mikakati ya kukabiliana na hali hiyo. 
 
Ongezeko la ekari zinazolimwa, matumizi makubwa zaidi ya mbolea za kisasa, 
mahitaji na matumizi makubwa zaidi ya viuatilifu (sumu za kuangamiza wadudu na 
kutibu magonjwa), kukua kwa biashara ya nje na hivyo muingiliano mkubwa zaidi 
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wa watu na bidhaa kwenye mipaka yetu, vyote vitapelekea changamoto kubwa 
zaidi na za aina tofauti katika kusimamia afya ya mimea na usafi wa mazao 
tuuzayo nje.  
 
Milipuko kama ya viwavi jeshi, ya ndege wavamizi kama kwelea kwelea, nzige na 
kadhalika, wanaweza kushamiri zaidi kadri tunavyopanua mashamba yetu na 
kufungua mapya. Changamoto hii inakuwa kubwa zaidi kutokana na mabadiliko ya 
hali ya hewa yanayotokana na mabadiliko ya tabia nchi. 
 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi 
 
Kwa kuelewa hivyo, Bodi ya Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu inajipanga 
kuiongoza Mamlaka kuwa tayari kulinda mafanikio tunayoyapata kutokana na 
uwekezaji wa Serikali ya Awamu ya Sita.  
 
Naomba nitumie fursa hii ya siku ya afya ya mimea, kuainisha changamoto kadhaa 
ambazo Bodi inaziona mbele yetu na namna ambavyo tumekwisha anza kuiongoza 
manejimenti kukabiliana nazo. 
 
CHANGAMOTO ZINAZOTAMBULIWA NA BODI  
 

1. Kuibuka kwa Vidudu na Magonjwa Mapya (Emerging Pests and 
Diseases): Hii ni hali ambapo wadudu na magonjwa mapya yanajitokeza 
kuwa na athari kubwa kwa afya ya mimea. 

2. Kuwepo na Spishi Vamizi (Invasive Species): Hizi ni spishi za mimea 
ambazo zinaingilia mfumo wa ekolojia asilia na kushindana na mimea 
mingine na kushusha tija. 

3. Mabadiliko ya Hali ya Hewa (Climate change): Haya ni mabadiliko katika 
mifumo ya hali ya hewa. Haswa joto, unyevu kwenye udongo na hewa, na 
viwango vya mvua. Mabadiliko haya yanaweza kusababisha kuongezeka 
kwa magonjwa na wadudu, kupunguza ufanisi wa viuatilifu, ufanisi wa mbinu 
mbadala kama IPM, na hivyo kuathiri wingi na ubora mavuno. 

4. Usugu wa Dawa za Kuulia Wadudu (Pesticide Resistance): Hii ni hali 
ambapo wadudu wanakuwa na uwezo wa kustahimili athari za viuatilifu 
kutokana na mabadiliko kimazingira au matumizi yasiyo sahihi ya sumu hizo.  

5. Kupotea kwa Jeni Tofauti (Loss of Genetic Diversity): Wanasayansi 
wanatumabia hii ni hali ambapo kuna kupotea au kupungua kwa utofauti wa 
jenetiki katika mimea ya kilimo na spishi za asili. Hii husababisha kupungua 
kwa uwezo wa mimea kukabiliana na vihatarishi. 

6. Biashara ya Kimataifa na Usalama wa Kibaiolojia (Global Trade and 
Biosecurity) : Hapa tunaongelea mifumo ya biashara ya kimataifa ambayo 
inahusisha usafirishaji wa bidhaa za mimea na viumbehai. Mifumo ikibadilika 
huleta changamoto mpya na hatari za kuingiza wadudu na magonjwa nchini. 
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Vile vile tunaweza kupoteza masoko kwenye nchi ambazo zimepiga 
marufuku mazao yenye madhara fulani. 

7. Kudorora kwa Afya ya Mimea bila Visumbufu vya Kibailojia (Abiotic Plant 
Health Challenges). Hapa tunaongelea kudorora kwa afya ya mimea pasipo 
mashambulizi ya kibailojia. Visababishi vinaweza kuwa ni mabadiliko ya hali 
ya hewa, lishe mbaya ya mimea, mimea shindani, matumizi mabaya ya 
mbegu, ushauri wa kilimo usiokidhi vigezo, nk. 

 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi 
 
Nimalizie kwa kuainisha mwelekeo wa Bodi katika kubabiliana na changamoto hizi. 
Kwa mamlaka ambayo Bodi imepewa na Sheria Namba 4 ya Mwaka 2020, na 
Kanuni na Miongozo za mwaka 2022, Bodi itaendelea na majukumu yake 
yalioainishwa humo na kuweka msisitizo wa ziada kwenye mambo yafuatayo:  
 

1. Kuhakikisha TPHPA inatekeleza Majukumu yake Kama NPPO: Bodi 
itaendelea kuongoza juhudi za kukuza uelewa kuhusu umuhimu wa afya ya 
mimea na  kulinda afya ya mimea kwa kuheshimu Mkataba wa Kimataifa wa 
Ulinzi wa Mimea (IPPC).  
 

2. Uimarishaji wa Uwezo wa Mamlaka: Bodi itaendelea kuweka kipaumbele 
katika kuimarisha rasilimali watu na vitendea kazi, mahusiano na wadau 
tunaoshirikiana nao katika kutekeleza majukumu yetu ya kugundua na kuzuia 
vihatarishi, wadudu na magonjwa ya mimea.  

 
3. Kushabihisha Utafiti na Ubunifu: Bodi itatoa muelekeo na msaada 

unaohitajika kwa Menejimenti katika kuhakikisha tunashirikiana na taasisi 
rasmi za utafiti hususan TARI, TOSCI, TACRI, ASA, TAHA na nyingine katika 
utafiti na ubunifu wa mbinu za usimamizi wa afya ya mimea.  
 
Bodi itaendelea kuitaka menejimenti kushirikiana na NPPOs za nchi nyingine 
na Wadau wa Maendeleo tulio na malengo yanayofanana. Kwa kipekee 
naomba nichukue fursa hii kutambua mashirika yafuatayo kwa ushurikiano 
na miongozo thabiti: 
 
i. Shirika la Umoja wa Mataifa la Chakula na Kilimo (FAO): linaloongoza 

juhudi za kimataifa za kukabiliana na njaa ikiwa ni pamoja na afya ya mimea 
na usimamizi wa viuatilifu. 

ii. Umoja wa Nchi za Ulaya (EU). Mfuko wake wa maendeleo ni mfadhili 
mahiri wa miradi ya afya ya mimea. 

iii. Shirika la Afya Duniani (WHO): linalotoa uongozi wa kimataifa juu ya 
masuala ya afya, ikiwa ni pamoja na tathmini ya mabaki ya viuatilifu katika 
chakula na athari zake kwa afya ya binadamu. 
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iv. Shirika la Ulinzi wa Mazingira (EPA): inasimamia sumu za kuua wadudu 
na kuweka viwango vya matumizi yao salama kulinda afya ya binadamu na 
mazingira. 

v. Mamlaka ya Usalama wa Chakula ya Ulaya (EFSA): Shirika la Umoja wa 
Ulaya linalohusika na kutathmini na kuwasiliana hatari zinazohusiana na 
mnyororo wa chakula, ikiwa ni pamoja na viuatilifu.  

vi. Mkataba wa Kimataifa wa Ulinzi wa Mimea (IPPC): Shirika la kiserikali 
linalolenga kulinda rasilimali za mimea kutokana na wadudu na magonjwa, 
na kuwezesha biashara salama ya kimataifa. 

vii. CropLife International: Shirikisho la kimataifa linalowakilisha sekta ya 
sayansi ya mimea, ikiwa ni pamoja na wazalishaji wa dawa, ambayo inatetea 
mazoea endelevu ya kilimo na matumizi ya dawa ya kuwajibika. 

viii. Mkaguzi wa Afya za Mimea Kenya (KEPHIS - Kenya Plant Health 
Inspectorate Services). 

ix. Shirika la Afya la Umoja wa Mataifa (WHO- World Health Organization) 
 

4. Bodi itaendelea kuhimiza na kuwezesha mawasiliano na mawasilisho ya 
masuala ya Afya ya Mimea: Bodi imeweka kipaumbele katika juhudi za 
mawasiliano na kuwafikia wadau wote ili kuwashirikisha katika usimamizi wa 
afya za mimea. Leo, siku ya Afya ya Mimea Duniani ni fursa nyingine ya 
kusambaza taarifa, uelewa na habari kuhusu changamoto za afya ya mimea, 
mipango bora, na umuhimu wa hatua za pamoja. 

 
5. Kusimamia ufuatiliaji na kutoa taarifa za Afya ya Mimea:  

Bodi itaweka kipaumbele katika kusimika mifumo ya kidijitali ya ukusanyaji 
wa takwimu, uchambuzi wake ikiwemo uchambuzi wa takwimu kubwa 
(Big Data Analysis) ili kufanikisha kwa urahisi zaidi ugunduzi wa mapema 
na kutoa majibu ya haraka kwa vihatarishi vinavyojitokeza. 

 
6. Kusimamia Mbinu Himilivu katika Tasnia ya Afya ya Mimea na Matumizi 

ya Viuatilifu: Bodi itaendelea kuhamasisha mbinu endelevu katika usimamizi 
wa afya ya mimea ambazo zinapunguza matumizi ya sumu na kikemikali, 
haswa sumu na kemikali zenye athari kubwa (highly hazardous 
pesticides). Mbinu hizi zinajumuisha uhifadhi wa bioanuwai na kuongeza 
uimara wa mifumo ya kilimo (Intergrated Pest Management systems)  
pamoja na matumizi ya viuatilifu vya kibaiologia (Biological Pest Control). 

 
7. Kuhimiza Matumizi ya Akili Bandia: Bodi itasisitiza elimu, ufahamu na 

matumizi ya akili bandia kwa mapana yake. Kuna mifano kadhaa ambayo 
inatoa mwelekeo na matamanio ya Bodi kwenye eneo hili: 
 

a. Utabiri wa vihatarishi kwa kutumia mifumo bandia (Predictive Modeling 
Applications),  

b. Kuhimiza Kilimo cha Usahihi (Precision Agriculture) kama njia ya 
kukabiliana na vishambulizi, vya kibaiotiki na visivyo, vya afya za mimea.  
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c. Sayansi ya Jeni na Uzazi (Genomics and Breeding)  haswa kutumia 
algorithms za akili bandia kuchambua data za jeni na kutambua alama za 
jeni zinazohusiana na upinzani au uvumilivu wa magonjwa kwenye mazao.  

d. Kukusanya na kutumia Takwimu Kubwa katika Maamuzi (Big Data 
Analysis). Kwa mfano - TPHPA inaweza kuunganisha vyanzo tofauti vya 
takwimu kama picha za satelaiti, takwimu za hali ya hewa, rekodi mbali mbali 
za sekta za uzalishaji katika sekta ya kilimo na kutumia mbinu za akili bandia 
kutoa ufahamu kamili na utabiri wa masuala ya afya ya mimea. 

 
8. Kuzitumia Maktaba na Benki ya Jeni za Mimea kuimarisha Afya ya 

Mimea: Bodi itahimiza na kuendelea kuwekeza katika maktaba ya mimea 
(Herbarium) ili kuiwezesha kutoa huduma za utambuzi wa spishi mbali 
mbali, kufuatilia spishi zenye uvamizi, spishi zenye uwezo wa kudhibiti 
magonjwa na wadudu wa mimea, kuchangia katika uhifadhi utofauti wa 
jeni, na kuwezesha elimu, utafiti na ushirikiano ndani ya jamii ya 
kisayansi, Tanzania, Afrika na Ulimwenguni. 
 
Kwa upande wa Benki za maumbile ya mimea (Gene Bank), msisitizo 
utakuwa katika kutumika kama hazina ya utofauti wa maumbile (Genetic 
Diversity) ambazo ni muhimu kwa kuboresha afya ya mimea kupitia 
mipango ya kuzaliana (plant breeding). 

 
Bodi ya Wakurugenzi, Afya ya Mimea na Viuatilifu inaamini kwa kuzingatia maeneo 
haya itachangia katika malengo endelevu yanayohusiana na usalama wa chakula, 
uhifadhi wa mazingira na ustawi wa kiuchumi. 
 
Nimalize kwa kutoa Shukurani za dhati kwa: 

- Serikali ya JMT inayoongozwa na Mh. Rais Dr. Samia Suluhu Hassan,  
- Wizara ya kilimo, Waziri Mh. Hussein Bashe, Naibu Waziri Mh. Silinde, Katibu 

Mkuu, Naibu Katibu Mkuu, Wakurugenzi na watumishi wote Wizara ya Kilimo.  
- Msajili wa Hazina na Ofisi ya Rais Utumishi. 

 
Tunatambua uwekezaji wenu kwa maana ya rasilimali fedha, rasilimali watu, miongozo 
na maelekezo ambayvo vinatuwezesha kutekeleza majukumu yetu. 
 
Nikushukuru tena wewe binafsi Mgeni Rasmi, kwa ukaribu wako kila tunapokuhitaji, na 
kwa kuwa nasi siku ya leo ya kuelimishana masuala mengi ndani ya Tasnia ya Afya ya 
Mimea. 
 
Ahsanteni kwa kunisikiliza. 
 


